KHUNG TRỜI GIA HỘI
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Thống Kê
Hiện có 3 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 3 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 195 người, vào ngày Fri Dec 23, 2022 12:54 am
Gallery

KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường Empty
Latest topics
» Cảm ơn tình bạn tuyệt vời-D.Minh st
KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường I_icon_minitimeSat Nov 22, 2014 11:11 am by Admin

» Hỗ trợ Bạn bè
KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường I_icon_minitimeTue Oct 14, 2014 10:55 pm by Admin

» Tiễn mẹ !!! Kim Hồng
KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường I_icon_minitimeTue Jul 01, 2014 8:24 pm by Admin

» Thở chánh niệm -Đặng Hưng Tiên st
KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường I_icon_minitimeTue Jul 01, 2014 8:20 pm by Admin

» Ca dao thời đại - Diệm Minh st
KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường I_icon_minitimeTue Jul 01, 2014 8:16 pm by Admin

» chiếc giày đánh rơi của Gandhi - Diệm Minh st
KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường I_icon_minitimeTue Jul 01, 2014 8:13 pm by Admin

» Làng mai -Đăng Hưng Tiên-Tháo gỡ nội kết
KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường I_icon_minitimeTue Jul 01, 2014 8:08 pm by Admin

» KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường
KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường I_icon_minitimeSat Apr 19, 2014 5:16 pm by Admin

» Yêu em hai lần - Lưu Phèo
KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường I_icon_minitimeMon Mar 31, 2014 10:44 pm by Admin

KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường

Go down

KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường Empty KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường

Bài gửi  Admin Sat Apr 19, 2014 5:14 pm

Thơ là những cảm xúc trào dâng tự đáy lòng. Người viết thơ là người có khả năng diễn đạt cảm xúc của mình thành lời. Đừng bao giờ nghĩ rằng hễ một bài thơ tình là người viết thơ có thêm một người tình trong mộng.
Để tạo nên những tác phẩm nghệ thuật người viết thơ thường sống cảnh đời "thương vay khóc mướn". Không hư cấu khó viết thơ lắm !
Bạn đọc nên bình thơ này. Người viết không khuyến khích họa thơ.

Khép cánh phượng sầu
Vầng tráng mênh mông, cõi lòng khép lại
Nụ cười còn dấu năm tháng u hoài
Mặt trời còn lên, người xưa chưa quên
Sao lòng ngủ yên khi gío chiều lên ?
Càng nhìn phượng xưa, càng thấy yêu kiều

Hỡi người năm cũ của tôi thương !
Tôi nhớ ngày nao lúc em về
Một gã khù khờ nhìn theo bước
Kiều đi rơi vào hồn yêu đương

Em như trăng sáng giữa vườn lan
Tôi là cánh bướm chóng lụi tàn
Em chẳng yêu tôi , vì sao nhỉ ?
Một gã âm thầm khối tình si
Em vẫn còn đẹp mãi
Cho hồn tôi luyến tiếc
Cõi lòng em se lại
Băng gía theo ngày dài
Dù sao đi nữa
Tôi vẫn yêu em
Xin người tình cũ
Đẹp như nữ tu
LVT
4/18/2014

Admin
Admin

https://khungtroigiahoi.forumvi.com

KHÉP CÁNH PHƯỢNG SẦU = Lưu văn Trường Empty Cu Phương C1

Bài gửi  Admin Sat Apr 19, 2014 5:16 pm

Cụ bà Hannah tập tành học nói tiếng Việt được vài năm , nhưng cũng mê thơ văn lắm ! Cụ nghĩ rằng thơ luôn cô đọng những ý tưởng , hình ảnh cuộc sống từ quá khứ đến vị lai cho người viết ; nhiều khi chỉ một câu gieo vần thôi mà làm cụ liên tưởng ra cả một thước phim dài trong mỗi khi rãnh rỗi. Chiều nay thưởng thức mấy đoạn thơ của Lưu Phèo , cụ bà lại xăm lo một cách kỳ lạ , khó hiểu..... Đánh thức cụ ông Michael dậy để song bước cùng mình đi vào những huyên náo của "Khép cánh phượng sầu":
-"Vầng tráng mênh mông, cõi lòng khép lại" có phải là chuyện đời thế sự nhiều mông lung vô kể , nhưng trí nhớ mình chỉ hạn hẹp với chút khoảnh khắc rung động đầu đời - Phải không ôn mi?
- Tui không biết ! Gọi thằng Phèo mà hỏi cho rõ ! cụ ông vừa lấy tay che cái ngáp dài đang còn ngái ngủ trả lời .
- Nì ! ôn mi bị cái chi quậy ? Thơ văn hay ho , tui thưởng thức , chỗ mô không hiểu thì tui hỏi , răng ôn mi khó chịu rứa ! Cụ bà nhăn mặt tỏ vẻ hơi bực mình.
Biết "ong vò vẽ" sắp sửa chích nẽ sừng trâu rồi , nên cụ ông chỉnh lại thế ngồi , khuôn mặt gắng gượng tươi tỉnh chứ không thì tối nay chắc có lẽ phải nhờ thằng cuphuong trao thiệp "Hoa mười giờ"(*) đến cụ bà thôi. Cụ ông làm bộ sốt sắng :
- Mụ mi thiệt thông minh , như rứa mà cũng đoán được ! Ờ.... tui thấy rất có lý , đọc tiếp đi mụ mi.
Nụ cười còn dấu năm tháng u hoài
Mặt trời còn lên, người xưa chưa quên
Sao lòng ngủ yên khi gió chiều lên ?
Càng nhìn phượng xưa, càng thấy yêu kiều
- Chữ "dấu" ở đây có nghĩa là "dấu nhẹm " hay "in dấu" ôn mi hè ?
- Mụ mi răng ngây ngơ quá ! Nếu "dấu nhẹm" thì mần răng có bài thơ ni được ! Là "in dấu" , chắc chắn 100% !
- Ui chao ơi ! Điều nớ có nghĩa là nụ cười mang nặng nỗi u hoài buồn muôn thuở . Cười thì vui chơ có ai nói cười buồn mô ôn mi hè ?
- Tui không biết ! Đi tìm thằng Phèo mà hỏi ! Nhưng tui thích câu "Mặt trời còn lên , người xưa chưa quên" ; nghe rất là chung thủy, bút pháp thiệt điêu luyện. Để viết được điều ni , tui phải diễn tả dài dòng luộm thuộm hơn Lưu Phèo nhiều lắm. Rồi cao hứng cụ ông ngồi chản hảng rung đùi , trun cổ hít hơi thiệt dài :
Tôi vẫn yêu em suốt một đời
Cho dù thời gian thoáng dần trôi
Dù xa cách vẫn lòng nhung nhớ
Với tháng năm sầu rụng tả tơi
Cụ bà Hannah bỗng sầm nét mặt xuống , rồi phồng má trợn mắt , hai tay ngứt lấy ngứt để bắp đùi cụ ông Michael :
- Ôn mi gan quá hí ! Chung thủy với con mô dử lắm rứa !
- Mụ mi thiệt là trẽn , tui chỉ diễn tả cho hết ý chung thủy thôi mà ! Thằng Phèo hớn viết mấy chữ mà bằng tui viết tới 4 câu , cái tài làm thơ của hớn là ở chỗ nớ đó !
Biết mình bị hớ , cụ bà giả lơ coi như không có gì xảy ra , rồi tiếp:
-"Sao lòng ngủ yên khi gió chiều lên" : nghe giống như là hớn bị trúng gió trong buổi chiều , nằm tím ngắt cứng đơ không cựa quậy chi hết , nếu rứa thì thiệt là tội nghiệp , phải không ôn mi? Và "Càng nhìn phượng xưa càng thấy yêu kiều ": nghe như thể là hớn mê mệt con Kiều Phẹn Texas , phải không ôn mi?
- "Phải không ôn mi?" ! Răng mà cứ hỏi hoài rứa ! Tui mô có như nhà thông thái , cũng giống như mụ mi thôi mà ! Có điều tui thấy mụ phân tích thơ Lưu Phèo trông giống như đoán số giải mộng để đánh đề quá ! Thằng Phèo là một tay phù thủy chơi chữ , muốn hiểu răng thì hiểu , miễn bàn ! Thơ của hớn đôi khi là thể thơ tự do , thất ngôn bát cú , lục bát , tứ tuyệt , ngũ ngôn và cái hay là ứng dụng tạp lục tùm lum từ hình thức cho đến thể loại nội dung. Hớn viết , mình đọc , người khác thưởng thức , khen chê tùy tâm trạng khác nhau , rứa thôi ! ......Có chi nấu nướng dọn ăn cho chiều good Friday , để tối nay còn "thụt canh nông"....
Cụ bà không nói , không hỏi nữa , thở dài , đứng dậy phủi đít đi dọn cơm chiều cho cụ ông, bất chợt cụ lại ngâm nga :"Mặt trời còn lên , người xưa chưa quên".....
Bị chú :
(*) Thiệp hoa mười giờ : Là loại thiệp của cụ ông Michael chế tạo dành để tặng cho cụ bà Hannah sau mỗi lần hục hặc gây gỗ. Trong tấm thiệp chỉ có vỏn vẹn 3 hình vẽ liên tiếp đơn giản ; Chùm hoa 10 giờ - Một cột đèn đường - Cái bóp xách tay hiệu LV. Xin tạm thời giải mã bằng câu lục bát như sau :
Tối nay vào đúng 10 giờ
Ra cột điện gặp , bóp rờ cho vui !
Ôn Trụ tam đợi.
(Còn tiếp)

Admin
Admin

https://khungtroigiahoi.forumvi.com

- Similar topics